กล้วยหวีโต ขายเครือละ 40 บาท ถึงมือคนซื้อหวีละ 40 บาท กำไร 8 เท่า?

มีเเต่ของ ไม่รู้การตลาด กล้วยหวีโต ชาวลาหู่ขายได้เครือละ 40 บาท ถึงมือคนซื้อหวีละ 40 บาท พาอค้าคนกลางกินหวานๆ
กล้วยหวีโต ขายเครือละ 40 บาท ถึงมือคนซื้อหวีละ 40 บาท กำไร 8 เท่า?

โอ้เเม่เจ้า อะไรกับนี่

กล้วยน้ำหว้า บนดอยเครือโต ราคาเครือละ 40 บาท อตาทำไมเราซื้อ หวีไม่ต่ำกว่า 30 บาท การนำกล้วยลฃจสกดอยต่องผ่านกระบวนการอัไรบ้างเหรอ ราคาและกำไรถึงได้พุ่งขนาดนี้ ?

จันตั้งคำถามในใจ พื้นที่บนดอยสูงนี้ ไม่ได้อยู่ไกลจากในเมืองเท่าไหร่ เเต่ทำไมกันเล่า ราคากล้วยเมื่อถึงมืเราถึงแพงหูฉี่

เมื่อได้คุยกับพี่ปิง คนหัวสมัยใหม่ของบ้านทุ่งย๊วะ ที่ส่วนใหญ่ เป็นชาวลาหู่เเละกระเหรี่ยง พี่ปิงก็พูดด้วยความจริงใจว่า เพราะชาวบ้านไม่รู้ช่องทางการขาย ไม่รู้จะขายที่ไหน ราคาไหนก็ต้องยอม ถ้าพ่อค้าคนกลางมารับถึงที่ พ่อค้าคนกลางก็ไม่ได้บังคับ ถ้าชาวบ้านเอาไปขายที่ไหน ได้ดีกว่า ราคานี้ เขาก็ไม่ห้าม โอ้ยยย ทำไมมันเป็นแบบนี้

จันอยากให้เงินที่มาถึงมือคนปลูกจริงมันสูงกว่านี้ เพราะต้นทุนการปลูก ค่าเเรง ค่าบำรุง มันไม่ใช่ 40 บาท ต่อเครือเเน่นอน

ได้เเต่คิดๆๆๆๆๆ ถ้าจะชาวยอขาจะต้องทำยังไงดี?

คลิปแนะนำอีจัน
“เงินติดตัว แม่มี ไม่ถึงร้อย ยอมอด เข้ากรุงมาฝึกอาชีพ”

Related Stories

No stories found.
อีจัน
www.ejan.co