อีจันบันเทิง 27 กุมภาพันธ์ 2562 | 21:21 น.

อีจันมูฟวี่ไกด์ (EJAN MOVIE GUIDE)

เขียนโดย อีจันบันเทิง
อีจันมูฟวี่ไกด์ (EJAN MOVIE GUIDE)

อีจันมูฟวี่ไกด์ (EJAN MOVIE GUIDE) สัปดาห์นี้ ขออิงกระแส "ออสการ์ 2019 (The 91st Academy Awards)” ซะหน่อย ซึ่งงานประกาศผลรางวัลออสการ์ ถือว่าเป็นอีกหนึ่งงานใหญ่ที่คนทำหนังรอคอย โดยงานจัดขึ้นที่ ดอลบี เธียเตอร์ ในฮอลลิวูด แอนด์ ไฮแลนด์ เซ็นเตอร์ ลอสแอนเจลิส

รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ภาพยนตร์เรื่อง Green Book โดยมีภาพยนตร์ร่วมเข้าชิงเรื่อง Black Panther , BlacKkKlansman , Bohemian Rhapsody , The Favourite , Roma , A Star Is Born , Vice

ภาพจากอีจัน

รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม ได้แก่ Alfonso Cuaron จาก Roma  โดยมีผู้ร่วมเข้าชิงคือYorgos Lanthimos จาก The Favourite , Pawel Pawlikowski จาก Cold War , Spike Lee จาก BlacKkKlansman, Adam McKay จาก Vice


ภาพจากอีจัน


รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่ Rami Malek จาก Bohemian Rhapsody โดยมีผู้ร่วมเข้าชิงคือ Christian Bale จาก Vice , Bradley Cooper จาก A Star Is Born , Willem Dafoe จาก At Eternity’s Gate , Viggo Mortensen จาก Green Book


ภาพจากอีจัน


รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ Olivia Colman จาก The Favourite โดยมีผู้ร่วมเข้าชิงคือ Yalitza Aparicio จาก Roma , Glenn Close จากThe Wife , Lady Gaga จาก A Star is Born , Melissa McCarthy จาก Can You Ever Forgive Me?


ภาพจากอีจัน


รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ Mahershala Ali จาก Green Book โดยมีผู้ร่วมเข้าชิงคือ Adam Driver จาก BlacKkKlansman , Sam Elliott จาก A Star is Born , Richard E. Grant จาก Can You Ever Forgive Me?
Sam Rockwell จาก Vice

ภาพจากอีจัน


รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ Regina King จาก If Beale Street Could Talk โดยมีผู้ร่วมเข้าชิงคือ Amy Adams จาก Vice , Marina de Tavira จาก Roma , Emma Stone จาก The Favourite , Rachel Weisz จาก The Favourite


ภาพจากอีจัน


รางวัลบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม ได้แก่เรื่อง Green Book โดยมีภาพยนตร์ร่วมเข้าชิงเรื่อง The Favourite , First , Reformed, Roma , Vice

ภาพจากอีจัน


รางวัลบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม ได้แก่เรื่อง BlacKkKlansman โดยมีภาพยนตร์ร่วมเข้าชิงเรื่อง The Ballad of Buster Scruggs , Can You Ever Forgive Me?, If Beale Street Could Talk , A Star Is Born

ภาพจากอีจัน


รางวัลภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม ได้แก่เรื่อง Spider-Man: Into the Spider-Verse โดยมีภาพยนตร์ร่วมเข้าชิงเรื่อง Incredibles 2 , Isle of Dogs , Mirai , Ralph Breaks the Internet


ภาพจากอีจัน


รางวัลภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม ได้แก่เรื่อง Roma โดย Alfonso Cuaron จาก เม็กซิโก โดยมีภาพยนตร์ร่วมเข้าชิงเรื่อง Capernaum โดย Nadine Labaki จาก เลบานอน , Never Look Away โดย Florian Henckel von Donnersmarck จาก เยอรมนี , Shoplifters โดย Hirokazu Kore-eda จาก ญี่ปุ่น , Cold War โดย Pawel Pawlikowski จาก โปแลนด์

ภาพจากอีจัน


รางวัลภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม ได้แก่เรื่อง Free Solo โดยมีภาพยนตร์ร่วมเข้าชิงเรื่อง Of Fathers and Sons ,
RBG , Minding the Gap , Hale County: This Morning, This Evening


ภาพจากอีจัน


รางวัลภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม ได้แก่เรื่อง Period, End of Sentence โดยมีภาพยนตร์ร่วมเข้าชิงเรื่อง Black Sheep , End Game , Lifeboat , A Night at the Garden

ภาพจากอีจัน


รางวัลภาพยนตร์ไลฟ์แอคชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม ได้แก่เรื่อง Skin โดยมีภาพยนตร์ร่วมเข้าชิงเรื่อง Mother , Fauve , Detainment , Marguerite

ภาพจากอีจัน


รางวัลภาพยนตร์แอนิเมชันขนาดสั้นยอดเยี่ยม ได้แก่เรื่อง Bao โดยมีภาพยนตร์ร่วมเข้าชิงเรื่อง Late Afternoon ,, Animal Behaviour , One Small Step , Weekends

ภาพจากอีจัน


รางวัลเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ เพลง Shallow จาก A Star Is Born โดยมีเพลงร่วมเข้าชิงได้แก่ เพลง All the Stars จาก Black Panther , เพลง I’ll Fight จาก RBG , เพลง The Place Where Lost Things Go จาก Mary Poppins Returns , เพลง When A Cowboy Trades His Spurs For Wings จาก The Ballad of Buster Scruggs

ภาพจากอีจัน


รางวัลดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่ Ludwig Göransson จาก Black Panther โดยมีดนตรีร่วมเข้าชิงได้แก่ Nicholas Brittel จาก If Beale Street Could Talk , Terence Blanchard จาก BlacKkKlansman , Alexandre Desplat จาก Isle of Dogs , Marc Shaiman จาก Mary Poppins Returns


ภาพจากอีจัน


รางวัลลำดับเสียงยอดเยี่ยม ได้แก่เรื่อง Bohemian Rhapsody โดยมีภาพยนตร์ร่วมเข้าชิงเรื่อง Black Panther
, First Man , A Quiet Place , Roma

ภาพจากอีจัน


รางวัลบันทึกเสียงยอดเยี่ยม ได้แก่เรื่อง Bohemian Rhapsody โดยมีภาพยนตร์ร่วมเข้าชิงเรื่อง Roma , Black Panther , First Man , A Star is Born


ภาพจากอีจัน


รางวัลออกแบบศิลป์ยอดเยี่ยม ได้แก่เรื่อง Black Panther โดยมีภาพยนตร์ร่วมเข้าชิงเรื่อง First Man , The Favourite , Mary Poppins Returns , Roma

ภาพจากอีจัน


รางวัลการกำกับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่เรื่อง Roma โดยมีภาพยนตร์ร่วมเข้าชิงเรื่อง A Star is Born , Cold War , The Favourite , Never Look Away

ภาพจากอีจัน


รางวัลแต่งหน้า ทำผมยอดเยี่ยม ได้แก่เรื่อง Vice โดยมีภาพยนตร์ร่วมเข้าชิงเรื่อง Border , Mary Queen of Scots

ภาพจากอีจัน


รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม ได้แก่เรื่อง Black Panther โดยมีภาพยนตร์ร่วมเข้าชิงเรื่อง The Favourite , The Ballad of Buster Scruggs , Mary Poppins Returns , Mary Queen of Scots

ภาพจากอีจัน


รางวัลตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่เรื่อง Bohemian Rhapsody โดยมีภาพยนตร์ร่วมเข้าชิงเรื่อง Green Book , The Favourite , BlacKkKlansman , Vice

ภาพจากอีจัน


รางวัลเทคนิคพิเศษภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่เรื่อง First Man โดยมีภาพยนตร์ร่วมเข้าชิงเรื่อง Avengers: Infinity War , Christopher Robin , Solo: A Star War Story , Ready Player One

ภาพจากอีจัน


ขอบคุณภาพจาก : Movie Trivia




ข่าวที่เกี่ยวข้อง

อีจันมูฟวี่ไกด์(EJAN MOVIE GUIDE)
อีจันมูฟวี่ไกด์(EJAN MOVIE GUIDE)
อีจันมูฟวี่ไกด์ (EJAN MOVIE GUIDE)
อีจันมูฟวี่ไกด์ (EJAN MOVIE GUIDE)
อีจันมูฟวี่ไกด์ (EJAN MOVIE GUIDE)
อีจันมูฟวี่ไกด์ (EJAN MOVIE GUIDE)
อีจันมูฟวี่ไกด์ (EJAN MOVIE GUIDE)
อีจันมูฟวี่ไกด์ (EJAN MOVIE GUIDE)
อีจันมูฟวี่ไกด์ (EJAN MOVIE GUIDE)
อีจันมูฟวี่ไกด์ (EJAN MOVIE GUIDE)