![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/02/386355-2q8uhdisdb5u-768x402.jpg)
วันนี้ (27 ก.พ. 66) ชาวบ้านบ้านหนองเดิ่น ตำบลกระทุ่มราย อำเภอประทาย จังหวัดนครราชสีมา ร่วมใจกันสืบสานขนบธรรมเนียมประเพณีแห่พระอุปคุต ในงานประเพณี “กินข้าวปุ้น บุญผะเหวด ฟังเทศน์มหาชาติ บายศรีสู่ขวัญข้าว” ประจำปี 2566 ที่วัดหนองเดิ่น โดยหน่วยงานภาครัฐ-ภาคเอกชน ร่วมกับชาวบ้านในพื้นที่จัดขึ้น
ปีนี้ได้นำช้าง 11 เชือก มาร่วมขบวนแห่พระอุปคุต ไปรอบเมืองตำบลกระทุ่มราย เพื่อให้ประชาชนได้สักการะบูชา พร้อมประชาสัมพันธ์เชิญชวนให้ชาวบ้านในพื้นที่ ได้ออกมาร่วมงานบุญประเพณีกับทางวัด เพื่อนำรายได้ไปสมทบบูรณะปฎิสังขรณ์วัด ตามกำลังศรัทธา ซึ่งมีประชาชนในพื้นที่ออกมาร่วมงานครั้งนี้จำนวนมาก
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/1875_2.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/1649_3.jpg)
นอกจากจะจัดขบวนแห่พระอุปคุตรอบเมืองด้วยช้าง 11 เชือกแล้ว ภายในงานยังมีการเทศน์มหาชาติ เวสสันดรชาดก โดยพระเกจิอาจารย์ชื่อดัง และมีพิธีบายศรีสู่ขวัญข้าว ตามความเชื่อดั้งเดิมของชาวบ้าน เพื่อขอบคุณพระแม่โพสพ พร้อมทั้งการแสดงแสงสีเสียงต่างๆ มากมาย
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/1182_5.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/948_6.jpg)
พระครูโสภณ ปุญญาภินันท์ เจ้าอาวาสวัดหนองเดิ่น เปิดเผยว่า การจัดงานบุญบุญพระเวสสันดร เป็นพิธีโบราณที่ยิ่งใหญ่ มีการอัญเชิญพระอุปคุตขึ้นจากสระน้ำ และประกอบพิธีอัญเชิญผะเหวดเข้าเมือง โดยมีขบวนช้าง 11 เชือกเข้าร่วมแห่ เป็นพิธีใหญ่ทำบุญร่วมเทศน์มหาชาติ 13 กัณฑ์ ซึ่งไม่เคยพบเห็นชาวบ้านออกมาร่วมงานอย่างพร้อมเพียงเท่านี้มาก่อน ถือเป็นการสืบสานขนบประเพณีโบราณและช่วยสืบทอดวัฒนธรรมอันดีงามของชาวบ้านในพื้นที่ให้คงอยู่สืบไป
ประเพณีดีๆแบบนี้ ขอให้ช่วยกันรักษาไว้นะครับ
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/2004_1.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/1362_4.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/794_7.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/634_8.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/552_9.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/572_10.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/552_11.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/451_12.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/388_13.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/352_14.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/306_15.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/288_16.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/254_17.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/218_18.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/202_19.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/190_20.jpg)