![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/11/454557-49dyjy4gs1mw-768x402.jpg)
แม้ร่างกายจะป่วยด้วยโรคมะเร็งลำไส้ ระยะที่ 3 ฉายคีโมมาแล้ว 16 ครั้ง ฉายแสง 30 ครั้ง ตัดลำไส้ไป 20 เซนติเมตร และใช้ถุงหน้าท้องอีก 2 ปี แต่เพราะความรักที่มีต่อการ์ตูนไทย แดน สุดสาคร ในวัย 60 กว่า ก็ยังคงโลดแล่นลายพู่กันวาดการ์ตูนผีไทย ที่แทบจะสูญหายไปแล้ว ให้รุ่นลูกรุ่นหลานได้ชมกัน…
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/4273_2.jpg)
หากย้อนกลับไป มากกว่า 40 ปีก่อน ในยุคที่การ์ตูนผีไทยเล่มละบาทบูมสุดขีด ชื่อของ แดน สุดสาคร จัดว่าเป็นยอดฝีมือคนหนึ่งของวงการนักเขียนการ์ตูนผี ทั้งที่ตนเองไม่ได้เรียนศิลปะ เป็นเพียงเด็กต่างจังหวัดที่ชอบวาดรูปเท่านั้น แต่โชคชะตาชักนำให้กลายเป็นนักเขียนการ์ตูนในเมืองกรุงฯ
พี่แดน สุดสาครเล่าให้อีจันฟังว่า ราวปี 2518 – 2519 เข้ามาหางานทำให้กรุงเทพฯ เหลือเงินติดตัวเพียง 50 บาท มองเห็นโสภิตการพิมพ์ที่เขตบางพลัด จึงตัดสินใจลงรถเมล์และเดินเข้าไปขอสมัครงาน โชคดีได้งานทำที่นั่น โดยเริ่มทำงานครั้งแรกในตำแหน่งผู้ช่วยอาร์ตเวิร์ค ในขณะเดียวกัน ก็อาศัยครูพักลักจำจากนักเขียนการ์ตูนรุ่นพี่ในสำนักพิมพ์ และค่อยๆ พัฒนาฝีมือตนเองขึ้นมาเรื่อยๆ จนเมื่อออกจากโสภิตการพิมพ์ ก็ลองเอางานเขียนการ์ตูนของตนเองไปเสนอขายให้กับสำนักพิมพ์อื่นๆ
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/4766_1.jpg)
แต่จุดเริ่มต้นไม่ได้ง่ายอย่างที่คิด เพราะประสบการณ์ยังน้อย อาศัยเพียงก็อปปี้งานเขียนตามคนอื่น ทำให้งานเขียนของพี่แดน ลายเส้นยังขาดอัตลักษณ์ ไม่ว่าเข้าไปสำนักพิมพ์ไหน ก็ถูกปฏิเสธ
แต่แทนที่จะท้อ ล้มเลิกความคิดที่จะเป็นนักเขียนการ์ตูน พี่แดน สุดสาครกลับลุกขึ้นสู่ ยอมฉีกงานเขียนของตนเองทิ้งลงถังขยะ และสร้างงานใหม่เพื่อให้เขาถูกใจ โดยปรับปรุงงานเขียนตนเองตามคำแนะนำของสำนักพิมพ์ ใช้เวลามากถึง 5 ปี ที่สุดก็ได้ลายเส้นที่เป็นเอกลักษณ์ของตัวเอง นั่นคือ มีลายเส้นที่อ่อนหวาน เคลื่อนไหวราวกับมีชีวิต
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/3023_4.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/3677_3.jpg)
และเมื่อฝีมือเป็นที่ยอมรับ งานก็ชุก เดินเข้าสำนักพิมพ์ไหนก็รับ จนงานเขียนการ์ตูนของพี่แดนวาดแทบไม่ทัน เหตุเพราะในยุคนั้น การ์ตูนผีไทยเล่มละบาท ได้รับความนิยมอย่างล้นหลาม ไม่ว่าจะร้านตัดผม ร้านกาแฟ ก็ต้องมีอ่าน ถึงขนาดที่ขายยกมัดใหญ่ ขนกันเต็มรถบรรทุก
พี่แดน สุดสาครเล่าให้ฟังว่า ไอเดียร์การเขียนการ์ตูนผีของเขานั้น มาจากประสบการณ์ส่วนตัว ตั้งแต่เข้าไปตามวัด พูดคุยเรื่องราวกับพระ เดินสำรวจป่าช้า เชิงตะกอน จนถึงเรื่องหลอนที่เจอมากับตัวในวัยเด็ก เอามาเขียนต่อ เสริมแต่งจนได้เรื่องราวที่น่ากลัวและสนุกสนาน
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/2036_6.jpg)
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/1647_7.jpg)
แต่สัจธรรมของชีวิตนั้นมีจริง ไม่เว้นแม้แต่วงการการ์ตูนผีไทย ที่จากยุคเฟื้องฟูสุดขีดสู่ยุคตกต่ำ ถูกการ์ตูนญี่ปุ่นเข้ามาตีตลาดในช่วงราว ๆ ปี 2550 ทั้งโรงพิมพ์และนักเขียน ก็ต้องปรับตัว ล่าถอย จนการ์ตูนผีไทยแทบจะสูญพันธุ์
ในวันที่การ์ตูนผีไทยถูกลืมจากนักอ่านการ์ตูนรุ่นใหม่แล้ว พี่แดน สุดสาคร ก็ยังคงตั้งหน้าตั้งตาสร้างผลงานของตนเองอยู่ โดยบอกกับอีจันว่า นี่คืออาชีพที่พี่แดนภูมิใจมากที่สุด เพราะใช้สร้างตัว ซื้อบ้าน และส่งลูกๆ เรียนจบปริญญาได้ทั้ง 3 คน ก็ด้วยเงินการ์ตูน ดังนั้น พี่แดนจะไม่มีวันทิ้งอาชีพนี้เด็ดขาด
ใครที่รักการ์ตูนไทย และอยากเป็นกำลังใจให้พี่แดน สุดสาคร สามารถติดตามผลงานของพี่แดนได้ทั้งเฟสบุ๊คแดนสุดสาคร และ ThaiToon และยังสามารถติดตามเรื่องราวของ พี่แดน สุดสาคร แบบเต็มๆ ได้ ทางเพจอีจัน ผ่านทางสกู๊ปสัมภาษณ์พิเศษ “แดน สุดสาคร” ตำนานการ์ตูนผีไทย ที่ยังมีลมหายใจ…
![](https://files.ejan.co/wp-content/uploads/2023/12/2530_5.jpg)