ในบรรดารถไฟฟ้า จัน คิดว่า รถไฟฟ้าบีทีเอส คือสถานีที่คนส่วนใหญ่มักใช้เป็นเส้นทางสัญจร สู่ใจกลางกรุงเทพฯ
และเป็นรถไฟฟ้าสายแรกๆที่เรารู้จักกัน
ซึ่ง รถไฟฟ้าบีทีเอส มีทั้งหมด 2 สาย คือ สายสุขุมวิท และ สายสีลม
รถไฟฟ้าบีทีเอส สายสุขุมวิท ให้บริการจาก สถานีสำโรง ถึง สถานีหมอชิต
โดย เริ่มจากบริเวณแยก ถ.เทพารักษ์บรรจบ ถ.สุขุมวิท มาตามถนนสุขุมวิท ผ่านแยกบางนา เรื่อยมาจนถึง ถนนเพลินจิต ถนนพระราม 1 ถนนพญาไท อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ เข้าสู่ถนนพหลโยธิน สนามเป้า สะพานควาย ไปสิ้นสุดที่สวนจตุจักร
โดยมีสถานี
สำโรง, แบริ่ง, บางนา, อุดมสุข, ปุณณวิถี, บางจาก, อ่อนนุช, พระโขนง, เอกมัย, ทองหล่อ, พร้อมพงษ์, อโศก (สามารถต่อรถไฟฟ้าใต้ดิน สถานีสุขุมวิท ได้ที่สถานีนี้), นานา, เพลินจิต, ชิดลม, สยาม (สถานีร่วม), ราชเทวี, พญาไท (สามารถต่อรถไฟฟ้าแอร์พอร์ทเรลลิ้งค์ สถานีพญาไทย ได้ที่สถานีนี้), อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ, สนามเป้า, อารีย์, สะพานควาย, สิ้นสุดที่สถานีหมอชิต
รถไฟฟ้าบีทีเอส สายสีลม ให้บริการจาก สถานีบางหว้า ถึง สถานีสนามกีฬาแห่งชาติ
เส้นทางเริ่มจากแยกถนนราชพฤษ์ตัดกับถนนเพชรเกษม ไปตามถนนราชพฤกษ์ ผ่านแยกถนนราชพฤกษ์ตัดกับถนนวุฒากาศ ผ่านแยกรัชดา – ตลาดพลู ผ่านแยกตากสิน ข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาที่สะพานตากสิน ไปตามถนนสาทร เลี้ยวซ้ายเข้าถนนช่องนนทรี ผ่านถนนสีลม สวนลุมพินี ถนนราชดำริ และเลี้ยวซ้ายเข้าถนนพระราม 1 ไปสิ้นสุดที่บริเวณหน้าสนามกีฬาแห่งชาติ
โดยมีสถานี
บางหว้า, วุฒากาศ, ตลาดพลู, โพธิ์นิมิตร, วงเวียนใหญ่, กรุงธนบุรี, สะพานตากสิน, สุรศักดิ์, ช่องนนทรี, ศาลาแดง , รายดำริ , และสิ้นสุดที่ สถานี สนามกีฬาแห่งชาติ